gedit - en to th translation catalogue (715 entries)

en:   Ln %d, Col %d
th:   บรรทัด %d, คอลัมน์ %d

en: "%s" not found
th: ไม่พบ "%s"

en: %d of %d
th: %d จาก %d

en: %d/%m/%Y %H:%M:%S
th: %d/%m/%Ey %H:%M:%S

en: %s (Current Locale)
th: %s (รหัสท้องถิ่นปัจจุบัน)

en: %s: invalid encoding.
th: %s: ไม่ใช่รหัสอักขระที่ใช้ได้

en: (Empty)
th: (ว่างเปล่า)

en: / on %s
th: / ที่ %s

en: 01/11/2009 17:52:00
th: 01/11/2552 17:52:00

en: A Pango font name. Examples are "Sans 12" or "Monospace Bold 14".
th: ชื่อแบบอักษร Pango ตัวอย่างเช่น "Sans 12" หรือ "Monospace Bold 14"

en: A custom font that will be used for the editing area. This will only take effect if the "Use Default Font" option is turned off.
th: แบบอักษรที่กำหนดเองจะถูกใช้ในพื้นที่การแก้ไขข้อความ ซึ่งจะมีผลใช้ก็ต่อเมื่อไม่ใช้ตัวเลือก "ใช้แบบอักษรปริยาย"

en: A file with the same name already exists. Please use a different name.
th: มีแฟ้มชื่อเดียวกันอยู่ก่อนแล้ว กรุณาใช้ชื่ออื่น

en: A_dd Scheme
th: เ_พิ่มชุดสี

en: A_vailable Encodings
th: รหัสอักขระที่_มีอยู่

en: Activation
th: วิธีเรียกใช้

en: Active plugins
th: ปลั๊กอินที่เปิดใช้

en: Add
th: เพิ่ม

en: Add Scheme
th: เพิ่มชุดสี

en: Add Snippet
th: เพิ่มข้อความสั้น

en: Add Tool
th: เพิ่มเครื่องมือ

en: Add a new snippet...
th: เพิ่มข้อความสั้น...

en: Add a new tool
th: เพิ่มเครื่องมือใหม่

en: Add or Remove...
th: เพิ่มหรือลบออก...

en: All Files
th: ทุกแฟ้ม

en: All Languages
th: ทุกภาษา

en: All Text Files
th: แฟ้มข้อความทั้งหมด

en: All documents
th: ทุกเอกสาร

en: All documents except untitled ones
th: ทุกเอกสารยกเว้นเอกสารที่ไม่มีชื่อ

en: All files
th: ทุกแฟ้ม

en: All languages
th: ทุกภาษา

en: All supported archives
th: แฟ้มจัดเก็บทุกชนิดที่รองรับ

en: Always available
th: ใช้ได้เสมอ

en: An error occurred
th: เกิดข้อผิดพลาด

en: An error occurred while creating a new directory
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้างไดเรกทอรีใหม่

en: An error occurred while creating a new file
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะสร้างแฟ้มใหม่

en: An error occurred while deleting a file or directory
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะลบแฟ้มหรือไดเรกทอรี

en: An error occurred while loading a directory
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเรียกข้อมูลไดเรกทอรี

en: An error occurred while opening a directory in the file manager
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเปิดไดเรกทอรีในโปรแกรมจัดการแฟ้ม

en: An error occurred while renaming a file or directory
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเปลี่ยนชื่อแฟ้มหรือไดเรกทอรี

en: An error occurred while setting a root directory
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะกำหนดไดเรกทอรีราก

en: Append to current document
th: แทรกต่อท้ายเอกสารปัจจุบัน

en: Are you sure you want to permanently delete "%s"?
th: คุณแน่ใจหรือไม่ว่าต้องการลบ "%s" อย่างถาวร?

en: Are you sure you want to permanently delete the selected files?
th: คุณแน่ใจหรือไม่ว่าต้องการลบแฟ้มที่เลือกไว้อย่างถาวร?

en: Automatic Indentation
th: ร่นบรรทัดอัตโนมัติ

en: Automatic indent
th: ร่นบรรทัดอัตโนมัติ

en: Automatically Detected
th: ตรวจหาโดยอัตโนมัติ

en: Autosave
th: บันทึกข้อมูลอัตโนมัติ

en: Autosave Interval
th: ช่วงเวลาการบันทึกข้อมูลอัตโนมัติ

en: Available formats
th: รูปแบบที่มีให้เลือก

en: Body Font for Printing
th: แบบของอักษรเวลาพิมพ์

en: Bookmarks
th: ที่คั่นหน้า

en: Bracket match found on line: %d
th: พบคู่วงเล็บที่บรรทัด: %d

en: Bracket match is out of range
th: คู่วงเล็บอยู่นอกช่วง

en: Bracket match not found
th: ไม่พบคู่วงเล็บ

en: Build
th: ประกอบสร้าง

en: Bytes
th: ไบต์

en: Bzip2 compressed archive
th: แฟ้มบีบอัด bzip2

en: C_ase sensitive
th: แยกตัว_พิมพ์ใหญ่-เล็ก

en: C_haracter Encoding:
th: _รหัสอักขระ:

en: C_ommand color:
th: สีของ_คำสั่ง:

en: C_ut
th: _ตัด

en: Candidate Encodings
th: รหัสอักขระให้เลือก

en: Cannot find the requested file. Perhaps it has recently been deleted.
th: หาแฟ้มที่ร้องขอไม่พบ เป็นไปได้ว่าแฟ้มอาจเพิ่งถูกลบไป

en: Cannot handle this location in write mode. Please check that you typed the location correctly and try again.
th: ไม่สามารถจัดการตำแหน่งนี้ในโหมดเขียนได้ กรุณาตรวจสอบว่าคุณพิมพ์ตำแหน่งถูกต้องหรือไม่ แล้วลองใหม่อีกครั้ง

en: Cannot handle “%s:” locations in write mode. Please check that you typed the location correctly and try again.
th: ไม่สามารถจัดการตำแหน่ง “%s:” ในโหมดเขียนได้ กรุณาตรวจสอบว่าคุณพิมพ์ตำแหน่งถูกต้องหรือไม่ แล้วลองใหม่อีกครั้ง

en: Cannot move file to trash, do you
    want to delete permanently?
th: ไม่สามารถย้ายแฟ้มไปลงถังขยะได้
    คุณต้องการจะลบอย่างถาวรเลยหรือไม่?

en: Ch_aracter Encoding:
th: _รหัสอักขระ:

en: Change side panel page
th: เปลี่ยนหน้าของช่องด้านข้าง

en: Changes made to the document in the last %d hour will be permanently lost. | Changes made to the document in the last %d hours will be permanently lost.
th[0]: การแก้ไขทั้งหมดในเอกสารใน %d ชั่วโมงที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: Changes made to the document in the last %ld minute will be permanently lost. | Changes made to the document in the last %ld minutes will be permanently lost.
th[0]: การแก้ไขทั้งหมดในเอกสารใน %ld นาทีที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: Changes made to the document in the last %ld second will be permanently lost. | Changes made to the document in the last %ld seconds will be permanently lost.
th[0]: การแก้ไขทั้งหมดในเอกสารใน %ld วินาทีที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: Changes made to the document in the last hour and %d minute will be permanently lost. | Changes made to the document in the last hour and %d minutes will be permanently lost.
th[0]: การแก้ไขทั้งหมดในเอกสารในช่วงชั่วโมงกับอีก %d นาทีที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: Changes made to the document in the last hour will be permanently lost.
th: การแก้ไขทั้งหมดในเอกสารในชั่วโมงที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: Changes made to the document in the last minute and %ld second will be permanently lost. | Changes made to the document in the last minute and %ld seconds will be permanently lost.
th[0]: การแก้ไขทั้งหมดในเอกสารในนาทีกับอีก %ld วินาทีที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: Changes made to the document in the last minute will be permanently lost.
th: การแก้ไขทั้งหมดในเอกสารในช่วงนาทีที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: Changes to %d document will be permanently lost. | Changes to %d documents will be permanently lost.
th[0]: การแก้ไขทั้งหมดในเอกสาร %d ฉบับจะสูญหายอย่างถาวร

en: Changes to document “%s” will be permanently lost.
th: การแก้ไขทั้งหมดในเอกสาร “%s” จะสูญหายอย่างถาวร

en: Character Encoding:
th: รหัสอักขระ:

en: Character Encodings
th: รหัสอักขระ

en: Characters (no spaces)
th: อักขระ (ไม่รวมช่องว่าง)

en: Characters (with spaces)
th: อักขระ (รวมช่องว่าง)

en: Check for latest version of gedit
th: ตรวจสอบ gedit รุ่นล่าสุด

en: Check update
th: ตรวจสอบรุ่นออกใหม่

en: Checks the spelling of the current document.
th: ตรวจตัวสะกดในเอกสารนี้

en: Cho_sen Encodings
th: รหัสอักขระที่เ_ลือก

en: Click on this button to select the font to be used by the editor
th: กดปุ่มนี้เพื่อเลือกแบบอักษรที่จะใช้ใน gedit

en: Close Document
th: ปิดเอกสาร

en: Close _without Saving
th: _ปิดโดยไม่บันทึก

en: Close print preview
th: ปิดตัวอย่างก่อนพิมพ์

en: Color Scheme
th: ชุดสี

en: Color Scheme Files
th: แฟ้มชุดสี

en: Command Color Text
th: สีข้อความของคำสั่ง

en: Configure date/time plugin
th: กำหนดค่าปลั๊กอินสำหรับวันที่และเวลา

en: Connection timed out. Please try again.
th: หมดเวลารอการเชื่อมต่อ กรุณาลองใหม่อีกครั้ง

en: Could not back up the old copy of the file before saving the new one. You can ignore this warning and save the file anyway, but if an error occurs while saving, you could lose the old copy of the file. Save anyway?
th: ไม่สามารถสำรองข้อมูลเดิมของแฟ้มนี้ก่อนบันทึกข้อมูลใหม่ได้ คุณอาจละเลยคำเตือนนี้เสีย แล้วยืนยันบันทึกแฟ้มก็ได้ แต่ถ้าเกิดข้อผิดพลาดระหว่างบันทึก คุณอาจสูญเสียข้อมูลเดิมของแฟ้มไปด้วย ยืนยันบันทึกหรือไม่?

en: Could not create a backup file while saving “%s”
th: ไม่สามารถสร้างแฟ้มสำรองขณะบันทึก “%s”

en: Could not create a temporary backup file while saving “%s”
th: ไม่สามารถสร้างแฟ้มสำรองชั่วคราวขณะบันทึก “%s”

en: Could not execute command: %s
th: ไม่สามารถเรียกทำงานคำสั่ง: %s

en: Could not find the file “%s”.
th: หาแฟ้ม “%s” ไม่พบ

en: Could not mount volume: %s
th: ไม่สามารถเมานท์โวลุม: %s

en: Could not open media: %s
th: ไม่สามารถเปิดสื่อ: %s

en: Could not open the file “%s” using the “%s” character encoding.
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม “%s” ด้วยรหัสอักขระ “%s” ได้

en: Could not open the file “%s”.
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้ม “%s” ได้

en: Could not remove color scheme "%s".
th: ไม่สามารถลบชุดสี "%s" ได้

en: Could not revert the file “%s”.
th: ไม่สามารถคืนข้อมูลแฟ้ม “%s” กลับได้

en: Could not save the file “%s” using the “%s” character encoding.
th: ไม่สามารถบันทึกแฟ้ม “%s” ด้วยรหัสอักขระ “%s” ได้

en: Could not save the file “%s”.
th: ไม่สามารถบันทึกแฟ้ม “%s” ได้

en: Create Backup Copies
th: สร้างสำเนาแฟ้มสำรอง

en: Create a _backup copy of files before saving
th: สร้างสำเนาแฟ้ม_สำรองก่อนที่จะบันทึกข้อมูล

en: Create a new document
th: สร้างเอกสารใหม่

en: Create a new document in an existing instance of gedit
th: สร้างเอกสารใหม่ในหน้าต่าง gedit ที่ใช้งานอยู่

en: Create a new top-level window in an existing instance of gedit
th: เปิดหน้าต่างใหม่โดยใช้ gedit ตัวที่กำลังทำงานอยู่

en: Create new document
th: สร้างเอกสารใหม่

en: Create new snippet
th: สร้างข้อความสั้นใหม่

en: Current Locale (%s)
th: รหัสท้องถิ่นปัจจุบัน (%s)

en: Current document
th: เอกสารปัจจุบัน

en: Current line
th: บรรทัดปัจจุบัน

en: Current page (Alt+P)
th: หน้าปัจจุบัน (Alt+P)

en: Current selection
th: ส่วนที่เลือก

en: Current selection (default to document)
th: ส่วนที่เลือก (ค่าปริยายคือทั้งเอกสาร)

en: Current word
th: คำปัจจุบัน

en: Custom Format
th: รูปแบบกำหนดเอง

en: D_on't Edit
th: ไ_ม่แก้ไข

en: D_on't Save
th: ไ_ม่บันทึก

en: Delete selected snippet
th: ลบข้อความสั้นที่เลือก

en: Directory '%s' could not be created: g_mkdir_with_parents() failed: %s
th: ไม่สามารถสร้างไดเรกทอรี '%s' ได้: g_mkdir_with_parents() ล้มเหลว: %s

en: Display Line Numbers
th: แสดงเลขบรรทัด

en: Display Overview Map
th: แสดงผังภาพรวม

en: Display Right Margin
th: แสดงกั้นหน้าขวา

en: Display _grid pattern
th: แสดงแพตเทิร์นเส้น_ตาราง

en: Display _overview map
th: แสดงผัง_ภาพรวม

en: Display _statusbar
th: แสดงแถบ_สถานะ

en: Display in bottom pane
th: แสดงในช่องด้านล่าง

en: Display line numbers
th: แสดงเลขบรรทัด

en: Display list of possible values for the encoding option
th: แสดงค่าที่เป็นไปได้ทั้งหมดสำหรับตัวเลือกรหัสอักขระ

en: Display right _margin at column:
th: แสดง_กั้นขวาที่คอลัมน์:

en: Display right margin
th: แสดงกั้นหน้าขวา

en: Do not _split words over two lines
th: ไ_ม่แยกคำคำเดียวเป็นสองบรรทัด

en: Do you really want to reset the character encodings' preferences?
th: คุณต้องการล้างค่าปรับแต่งของรหัสอักขระจริงหรือไม่?

en: Do you want to edit it anyway?
th: คุณยังคงต้องการแก้ไขแฟ้มนี้อยู่หรือไม่?

en: Do you want to include selected <b>system</b> snippets in your export?
th: ต้องการเพิ่มข้อความสั้นของ <b>ระบบ</b> ในแฟ้มส่งออกหรือไม่?

en: Do you want to try to replace it with the one you are saving?
th: คุณต้องการพยายามเขียนทับแฟ้มดังกล่าวด้วยข้อมูลที่กำลังจะบันทึกนี้หรือไม่?

en: Docum_ents with unsaved changes:
th: เอก_สารที่ยังไม่ได้บันทึกการแก้ไข:

en: Document
th: เอกสาร

en: Document Statistics
th: สถิติต่างๆ ของเอกสาร

en: Document background pattern type
th: ชนิดของแพตเทิร์นพื้นหลังของเอกสาร

en: Documents
th: เอกสาร

en: Done.
th: เสร็จสิ้น

en: Drop Changes and _Reload
th: เลิกการเปลี่ยนแปลง แล้ว_อ่านใหม่

en: Easy file access from the side panel
th: เลือกแฟ้มอย่างสะดวกจากช่องด้านข้าง

en: Edit Any_way
th: ยืนยันแ_ก้ไข

en: Edit text files
th: แก้ไขแฟ้มข้อความ

en: Editor
th: เครื่องมือแก้ไข

en: Editor Font
th: แ_บบอักษรของเครื่องมือแก้ไข

en: Editor _font:
th: แ_บบอักษรของเครื่องมือแก้ไข:

en: Emacs, Kate and Vim-style modelines support for gedit.
th: การสนับสนุนบรรทัดกำหนดโหมดในแบบของ Emacs, Kate และ Vim สำหรับ gedit

en: Enable Restore of Remote Locations
th: เปิดใช้การคืนค่าสำหรับแฟ้มในเครือข่าย

en: Enable Search Highlighting
th: เปิดใช้งานการเน้นคำค้น

en: Enable Syntax Highlighting
th: เปิดใช้งานการเน้นไวยากรณ์

en: Enable text _wrapping
th: เปิดใช้การ_ตัดบรรทัด

en: Encoding:
th: รหัสอักขระ:

en: Ensure Trailing Newline
th: ตรวจสอบให้จบแฟ้มด้วยอักขระขึ้นบรรทัดใหม่เสมอ

en: Error Color Text
th: สีข้อความของข้อผิดพลาด

en: Error opening file %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเปิดแฟ้ม %s

en: Error reverting file %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะคืนข้อมูลแฟ้ม %s กลับ

en: Error saving file %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะบันทึกแฟ้ม %s

en: Error when loading '%s': No such directory
th: ข้อผิดพลาดขณะโหลด '%s': ไม่มีไดเรกทอรีนี้

en: Execute a custom command and put its output in a new document
th: เรียกคำสั่งที่กำหนดโดยเก็บผลลัพธ์ในเอกสารใหม่

en: Execute external commands and shell scripts.
th: เรียกคำสั่งและเชลล์สคริปต์ภายนอก

en: Execution of the Python command (%s) exceeds the maximum time, execution aborted.
th: การทำงานของคำสั่งไพธอน (%s) ใช้เวลานานกว่าค่าสูงสุดที่กำหนด ขอยกเลิกการทำงาน

en: Execution of the Python command (%s) failed: %s
th: การทำงานของคำสั่งไพธอน (%s) ล้มเหลว: %s

en: Exited
th: ออกจากโปรแกรม

en: Export Snippets
th: ส่งออกข้อความสั้น

en: Export selected snippets
th: ส่งออกข้อความสั้นที่เลือก

en: Export snippets
th: ส่งออกข้อความสั้น

en: Export successfully completed
th: ส่งออกเรียบร้อย

en: External Tools
th: เครื่องมือภายนอก

en: External _Tools
th: เ_ครื่องมือภายนอก

en: File "%s" does not exist
th: ไม่มีแฟ้ม "%s" อยู่

en: File "%s" is not a valid snippets archive
th: แฟ้ม "%s" ไม่ใช่แฟ้มจัดเก็บข้อความสั้นที่ถูกต้อง

en: File "%s" is not a valid snippets file
th: แฟ้ม "%s" ไม่ใช่แฟ้มข้อความสั้นที่ถูกต้อง

en: File Browser
th: ช่องเรียกดูแฟ้ม

en: File Browser Binary Patterns
th: แพตเทิร์นสำหรับแฟ้มไบนารีในช่องท่องดูแฟ้ม

en: File Browser Filter Mode
th: รูปแบบการกรองแฟ้มในช่องเรียกดูแฟ้ม

en: File Browser Filter Pattern
th: แพตเทิร์นการกรองแฟ้มในช่องเรียกดูแฟ้ม

en: File Browser Panel
th: ช่องเรียกดูแฟ้ม

en: File Browser Root Directory
th: ไดเรกทอรีรากของช่องเรียกดูแฟ้ม

en: File Browser Virtual Root Directory
th: ไดเรกทอรีรากเสมือนของช่องเรียกดูแฟ้ม

en: File Saving
th: การบันทึกข้อมูลลงแฟ้ม

en: File System
th: ระบบแฟ้ม

en: File: %s
th: แฟ้ม: %s

en: Find Ne_xt
th: หา_ต่อ

en: Find Pre_vious
th: หา_ก่อนหน้า

en: Find and Replace
th: หาและแทนที่

en: Find and _Replace…
th: หาและแ_ทนที่…

en: Font
th: แบบอักษร

en: Font & Colors
th: แบบอักษรและสี

en: Fonts
th: แบบอักษร

en: Found and replaced %d occurrence | Found and replaced %d occurrences
th[0]: ค้นพบและแทนที่ไปทั้งหมด %d แห่ง

en: Found and replaced one occurrence
th: ค้นพบและแทนที่ไปแห่งเดียว

en: Global
th: ทั่วไป

en: Go to _Line…
th: ไปที่_บรรทัด…

en: Gzip compressed archive
th: แฟ้มบีบอัด gzip

en: He_aders and footers:
th: _หัวกระดาษและท้ายกระดาษ:

en: Header Font for Printing
th: แบบอักษรของหัวกระดาษในการพิมพ์

en: Hide panel
th: ซ่อนช่องทำงาน

en: Highlight Current Line
th: เน้นบรรทัดปัจจุบัน

en: Highlight Matching Brackets
th: เน้นวงเล็บที่เข้าคู่กัน

en: Highlight Mode
th: โหมดเน้น

en: Highlight current _line
th: เ_น้นบรรทัดปัจจุบัน

en: Highlight current line
th: เน้นบรรทัดปัจจุบัน

en: Highlight matching _brackets
th: เน้นว_งเล็บที่เข้าคู่กัน

en: Highlighting
th: การเน้น

en: History
th: ประวัติ

en: Home
th: บ้าน

en: Host “%s” could not be found. Please check that your proxy settings are correct and try again.
th: ไม่พบโฮสต์ชื่อ “%s” กรุณาตรวจสอบการตั้งค่าพร็อกซีให้ถูกต้อง แล้วลองใหม่อีกครั้ง

en: Hostname was invalid. Please check that you typed the location correctly and try again.
th: ชื่อโฮสต์ไม่ถูกต้อง กรุณาตรวจสอบว่าคุณพิมพ์ชื่อถูกต้องหรือไม่ แล้วลองใหม่อีกครั้ง

en: INS
th: แทรก

en: If TRUE the file browser plugin will view the directory of the first opened document given that the file browser hasn't been used yet. (Thus this generally applies to opening a document from the command line or opening it with Nautilus, etc.)
th: ถ้ากำหนดเป็นจริง ปลั๊กอินช่องเรียกดูแฟ้มจะแสดงไดเรกทอรีของแฟ้มแรกที่เปิด ถ้ายังไม่มีการใช้ช่องเรียกดูแฟ้มมาก่อน (ดังนั้น โดยทั่วไปแล้ว คีย์นี้จะมีผลกับการเปิดเอกสารจากบรรทัดคำสั่ง หรือจาก Nautilus เป็นต้น)

en: If the user should be prompted for a format or if the selected or custom format should be used.
th: ควรจะถามรูปแบบจากผู้ใช้ หรือควรจะใช้รูปแบบที่เลือกหรือกำหนดเอง

en: If this value is 0, then no line numbers will be inserted when printing a document. Otherwise, gedit will print line numbers every such number of lines.
th: ถ้าตั้งค่านี้เป็น 0 ก็จะไม่แทรกเลขบรรทัดในการพิมพ์เอกสาร ถ้าเป็นค่าอื่น gedit จะพิมพ์เลขบรรทัดโดยเว้นเป็นช่วงๆ เท่ากับจำนวนบรรทัดที่กำหนด

en: If true, the external tools will use the desktop-global standard font if it's monospace (and the most similar font it can come up with otherwise).
th: ถ้าเป็นจริง เครื่องมือภายนอกจะใช้แบบอักษรมาตรฐานส่วนกลางของเดสก์ท็อปถ้าเป็นแบบความกว้างคงที่ (มิฉะนั้น ก็จะใช้แบบอักษรที่ใกล้เคียงที่สุดเท่าที่สามารถหาได้)

en: If true, the terminal will use the desktop-global standard font if it's monospace (and the most similar font it can come up with otherwise).
th: ถ้าเป็นจริง เทอร์มินัลจะใช้แบบอักษรมาตรฐานส่วนกลางของเดสก์ท็อปถ้าเป็นแบบความกว้างคงที่ (มิฉะนั้น ก็จะใช้แบบอักษรที่ใกล้เคียงที่สุดเท่าที่สามารถหาได้)

en: If you continue saving this file you can corrupt the document.  Save anyway?
th: ถ้าคุณยังคงบันทึกแฟ้มนี้ต่อไป คุณจะทำให้เอกสารเสียหายได้ บันทึกต่อไปหรือไม่?

en: If you delete an item, it is permanently lost.
th: ถ้าคุณลบรายการนี้ มันจะสูญหายอย่างถาวร

en: If you don't save, all your changes will be permanently lost.
th: ถ้าคุณไม่บันทึก การแก้ไขที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: If you don't save, changes from the last %d hour will be permanently lost. | If you don't save, changes from the last %d hours will be permanently lost.
th[0]: ถ้าคุณไม่บันทึก การแก้ไขทั้งหมดใน %d ชั่วโมงที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: If you don't save, changes from the last %ld minute will be permanently lost. | If you don't save, changes from the last %ld minutes will be permanently lost.
th[0]: ถ้าคุณไม่บันทึก การแก้ไขทั้งหมดใน %ld นาทีที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: If you don't save, changes from the last %ld second will be permanently lost. | If you don't save, changes from the last %ld seconds will be permanently lost.
th[0]: ถ้าคุณไม่บันทึก การแก้ไขทั้งหมดใน %ld วินาทีที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: If you don't save, changes from the last hour and %d minute will be permanently lost. | If you don't save, changes from the last hour and %d minutes will be permanently lost.
th[0]: ถ้าคุณไม่บันทึก การแก้ไขทั้งหมดในชั่วโมงกับ %d นาทีที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: If you don't save, changes from the last hour will be permanently lost.
th: ถ้าคุณไม่บันทึก การแก้ไขทั้งหมดในชั่วโมงที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: If you don't save, changes from the last minute and %ld second will be permanently lost. | If you don't save, changes from the last minute and %ld seconds will be permanently lost.
th[0]: ถ้าคุณไม่บันทึก การแก้ไขทั้งหมดในนาทีกับ %ld วินาทีที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: If you don't save, changes from the last minute will be permanently lost.
th: ถ้าคุณไม่บันทึก การแก้ไขทั้งหมดในนาทีที่ผ่านมาจะสูญหายอย่างถาวร

en: If you save it, all the external changes could be lost. Save it anyway?
th: ถ้าคุณบันทึก การเปลี่ยนแปลงจากโปรแกรมภายนอกจะสูญหายทั้งหมด ยืนยันบันทึกหรือไม่?

en: Import Snippets
th: นำเข้าข้อความสั้น

en: Import snippets
th: นำเข้าข้อความสั้น

en: Import successfully completed
th: นำเข้าเรียบร้อย

en: Imported file "%s" is not a valid snippets file
th: แฟ้ม "%s" ที่นำเข้า ไม่ใช่แฟ้มข้อความสั้นที่ถูกต้อง

en: In_sert Date and Time...
th: แทรก_วันที่และเวลา...

en: Insert Date and Time
th: แทรกวันที่และเวลา

en: Insert Date/Time
th: แทรกวันที่และเวลา

en: Insert _spaces instead of tabs
th: แทนที่แท็บด้วย_ช่องว่าง

en: Insert at cursor position
th: แทรกที่ตำแหน่งเคอร์เซอร์

en: Insert often-used pieces of text in a fast way
th: แทรกข้อความใช้บ่อยอย่างเร็ว

en: Insert spaces
th: แทรกช่องว่าง

en: Inserts current date and time at the cursor position.
th: แทรกวันที่และเวลาปัจจุบันที่ตำแหน่งเคอร์เซอร์

en: Install Scheme
th: ติดตั้งชุดสี

en: Install scheme
th: ติดตั้งชุดสี

en: Interactive Python console standing in the bottom panel
th: คอนโซลไพธอนโต้ตอบในแถบด้านล่าง

en: Its flexible plugin system allows you to tailor the application to your needs and adapt it to your workflow.
th: ระบบปลั๊กอินที่ยืดหยุ่นช่วยให้คุณไปตัดประยุกต์เข้ากับความต้องการของคุณ และทำให้เหมาะกับขั้นตอนการทำงานของคุณ

en: L_ine Ending:
th: การจบ_บรรทัด:

en: Last split mode choice for line wrapping mode
th: โหมดแบ่งล่าสุดที่เลือกสำหรับโหมดตัดบรรทัด

en: Leave Fullscreen
th: เลิกแสดงเต็มจอ

en: Line Ending:
th: การจบบรรทัด:

en: Line Number Font for Printing
th: แบบอักษรของเลขเส้นบรรทัดในการพิมพ์

en: Line Numbers
th: เลขบรรทัด

en: Line Wrapping Mode
th: โหมดการตัดบรรทัด

en: Line you want to move the cursor to
th: บรรทัดที่คุณต้องการย้ายเคอร์เซอร์ไป

en: Lines
th: บรรทัด

en: List of active plugins. It contains the "Location" of the active plugins. See the .gedit-plugin file for obtaining the "Location" of a given plugin.
th: รายการปลั๊กอินที่เลือกใช้ คีย์นี้เก็บ "ตำแหน่ง" ของปลั๊กอินทั้งหลายที่เลือกกรุณาดูแฟ้ม .gedit-plugin เพื่อดู "ตำแหน่ง" ของปลั๊กอินที่ต้องการ

en: List of candidate encodings shown in the Character Encoding menu in the open/save file chooser. "CURRENT" represents the current locale encoding. Only recognized encodings are used. The default value is the empty list, in which case gedit will choose good defaults depending on the country and language.
th: รายชื่อรหัสอักขระที่ให้เลือก ซึ่งจะแสดงในเมนูรหัสอักขระในกล่องเลือกเปิด/บันทึกแฟ้ม "CURRENT" แทนรหัสอักขระของท้องถิ่นปัจจุบัน สามารถใช้ได้เฉพาะรหัสอักขระที่ระบบรู้จักเท่านั้น ค่าปริยายคือรายชื่อว่างเปล่า ซึ่ง Gedit จะเลือกค่าปริยายต่างๆ ที่เหมาะสมให้ โดยพิจารณาจากภาษาและประเทศ

en: Loading %d file… | Loading %d files…
th[0]: กำลังอ่าน %d แฟ้ม…

en: Loading %s
th: กำลังโหลดแฟ้ม %s

en: Loading %s from %s
th: กำลังโหลดแฟ้ม %s จาก %s

en: Loading file '%s'…
th: กำลังอ่านแฟ้ม '%s'…

en: Local files only
th: แฟ้มในเครื่องนี้เท่านั้น

en: MIME Type:
th: ชนิด MIME:

en: Mac OS Classic
th: Mac OS แบบฉบับ

en: Manage External Tools
th: จัดการเครื่องมือภายนอก

en: Manage Snippets
th: จัดการข้อความสั้น

en: Manage _External Tools...
th: จัดการเครื่องมือภาย_นอก...

en: Manage _Snippets...
th: จัดการ_ข้อความสั้น...

en: Margin Bottom
th: ขอบล่าง

en: Margin Left
th: ขอบซ้าย

en: Margin Right
th: ขอบขวา

en: Margin Top
th: ขอบบน

en: Match Filename
th: ชื่อแฟ้มที่จะค้นหา

en: Match _Entire Word Only
th: ค้นหาทั้_งคำ

en: Match _entire word only
th: ค้นหาทั้_งคำ

en: Match as _Regular Expression
th: ค้นหาด้วยนิพจน์เ_รกิวลาร์

en: Maximum Number of Undo Actions
th: จำนวนปฏิบัติการสูงสุดของการเรียกคืน

en: Maximum Recent Files
th: จำนวนสูงสุดของแฟ้มล่าสุด

en: Maximum number of actions that gedit will be able to undo or redo. Use "-1" for unlimited number of actions.
th: จำนวนครั้งสูงสุดของการปฏิบัติการที่ gedit จะสามารถเรียกคืนการทำหรือทำซ้ำได้  ใช้ค่า "-1" จะหมายถึงไม่จำกัดจำนวน

en: Modelines
th: บรรทัดกำหนดโหมด

en: Move _Left
th: ย้ายไปทางซ้า_ย

en: Move _Right
th: ย้ายไปทางขว_า

en: Move to New Tab _Group
th: ย้ายไป_กลุ่มแท็บใหม่

en: Move to New _Window
th: ย้ายไปหน้า_ต่างใหม่

en: Move to a higher priority
th: ย้ายลำดับความสำคัญให้สูงขึ้น

en: Move to a lower priority
th: ย้ายลำดับความสำคัญให้ต่ำลง

en: N_ext Document
th: เอกสารถัดไ_ป

en: Name:
th: ชื่อ:

en: New
th: ใหม่

en: New Document
th: เอกสารใหม่

en: New F_ile
th: แ_ฟ้มใหม่

en: New Window
th: หน้าต่างใหม่

en: New tool
th: เครื่องมือใหม่

en: Nex_t Tab Group
th: กลุ่มแท็บ_ถัดไป

en: No mount object for mounted volume: %s
th: ไม่มีอ็อบเจกต์การเมานท์สำหรับโวลุมที่เมานท์: %s

en: No results
th: ไม่มีผลลัพธ์

en: Notebook Show Tabs Mode
th: โหมดการแสดงแท็บของสมุดบันทึก

en: Nothing
th: ไม่มี

en: Number of minutes after which gedit will automatically save modified files. This will only take effect if the "Autosave" option is turned on.
th: ระยะเวลาเป็นนาทีที่ gedit จะบันทึกแฟ้ม มีผลใช้ต่อเมื่อใช้ตัวเลือก "บันทึกข้อมูลอัตโนมัติ"

en: OVR
th: ทับ

en: Open
th: เปิด

en: Open With Tree View
th: แสดงแบบผังต้นไม้

en: Open _Recent
th: เปิดแฟ้ม_ล่าสุด

en: Open a file
th: เปิดแฟ้ม

en: Open a file dialog
th: เปิดกล่องโต้ตอบแฟ้ม

en: Open a terminal in the document location
th: เปิดเทอร์มินัลที่ไดเรกทอรีของเอกสาร

en: Open another file
th: เปิดแฟ้มอื่น

en: Open files and block process until files are closed
th: เปิดแฟ้มแล้วบล็อคโพรเซสจนกระทั่งแฟ้มต่างๆ ถูกปิด

en: Open history menu
th: เปิดเมนูประวัติ

en: Open terminal here
th: เปิดเทอร์มินัลที่นี่

en: Open the tree view when the file browser plugin gets loaded instead of the bookmarks view
th: เปิดช่องเรียกดูแฟ้มด้วยแผนผังแบบต้นไม้แทนแบบที่คั่นหน้า

en: Other _Documents…
th: เ_อกสารอื่น…

en: Overwrite _Mode
th: โ_หมดเขียนทับ

en: P_revious Tab Group
th: กลุ่มแท็บ_ก่อนหน้า

en: Page %N of %Q
th: หน้า %N จาก %Q หน้า

en: Page %d of %d
th: หน้า %d จาก %d หน้า

en: Page Preview
th: ตัวอย่างหน้าเอกสารก่อนพิมพ์

en: Page header
th: หัวกระดาษ

en: Page total
th: จำนวนหน้าทั้งหมด

en: Paste selected text or current document to fpaste
th: แปะข้อความที่เลือกหรือเอกสารปัจจุบันไปยัง fpaste

en: Pick the editor font
th: เลือกฟอนต์สำหรับพื้นที่แก้ไข

en: Plain Text
th: ข้อความเปล่า

en: Please check that you are not trying to open a binary file.
th: กรุณาตรวจสอบว่าคุณไม่ได้พยายามเปิดแฟ้มไบนารีอยู่

en: Please check that you typed the location correctly and try again.
th: กรุณาตรวจสอบว่าพิมพ์ตำแหน่งถูกต้องหรือไม่ และลองใหม่อีกครั้ง

en: Please check your installation.
th: กรุณาตรวจสอบว่าคุณติดตั้งโปรแกรมถูกต้องหรือไม่

en: Plugins
th: ปลั๊กอิน

en: Preferences
th: การปรับแต่ง

en: Preparing...
th: กำลังเตรียมพิมพ์...

en: Print Header
th: พิมพ์หัวกระดาษ

en: Print Line Numbers
th: พิมพ์เลขบรรทัด

en: Print Syntax Highlighting
th: พิมพ์แบบเน้นไวยากรณ์

en: Print line nu_mbers
th: พิมพ์เล_ขบรรทัด

en: Print page _headers
th: พิมพ์_หัวกระดาษ

en: Print synta_x highlighting
th: พิมพ์โดยเน้นไ_วยากรณ์

en: Printing Line Wrapping Mode
th: พิมพ์โดยใช้โหมดตัดบรรทัด

en: Prompt Type
th: ถามชนิด

en: Python Console
th: คอนโซลไพธอน

en: Quick Open
th: เปิดอย่างเร็ว

en: Quick Open...
th: เปิดอย่างเร็ว...

en: Quickly open files
th: เปิดแฟ้มอย่างเร็ว

en: R_emove duplicates
th: _ลบบรรทัดซ้ำ

en: Re_fresh View
th: แสดงผลให_ม่

en: Re_gular expression
th: นิพจน์เร_กิวลาร์

en: Read-Only
th: อ่านอย่างเดียว

en: Remote files only
th: แฟ้มในเครือข่ายเท่านั้น

en: Remove
th: ลบ

en: Remove Snippet
th: ลบข้อความสั้นออก

en: Remove Tool
th: ลบเครื่องมือออก

en: Remove selected tool
th: ลบเครื่องมือที่เลือกออก

en: Remove trailing spaces
th: ลบช่องว่างท้ายบรรทัด

en: Remove useless trailing spaces in your file
th: ลบช่องว่างท้ายบรรทัดซึ่งไม่มีความหมายอะไรออกจากแฟ้มของคุณ

en: Rendering page %d of %d...
th: กำลังวาดหน้า %d จาก %d...

en: Reopen Closed _Tab
th: เปิดแ_ท็บที่ปิดซ้ำใหม่

en: Replace _All
th: แทนที่ทั้งห_มด

en: Replace _with
th: แท_นที่ด้วย

en: Replace current document
th: เขียนทับเอกสารปัจจุบัน

en: Replace current selection
th: เขียนทับส่วนที่เลือก

en: Report the number of words, lines and characters in a document.
th: รายงานจำนวนคำ จำนวนบรรทัด และจำนวนอักขระในเอกสาร

en: Restore Previous Cursor Position
th: คืนค่าตำแหน่งเคอร์เซอร์ล่าสุด

en: Revert Tool
th: ย้อนคืนเครื่องมือ

en: Revert selected snippet
th: เรียกข้อความสั้นเดิมกลับมา

en: Revert tool
th: ย้อนคืนเครื่องมือ

en: Revert unsaved changes to document '%s'?
th: ยกเลิกการแก้ไขที่ยังไม่บันทึกของเอกสาร '%s' เพื่อย้อนกลับสู่สภาพเดิมหรือไม่?

en: Reverting %s
th: กำลังคืนข้อมูลแฟ้ม %s กลับ

en: Reverting %s from %s
th: กำลังย้อนคืนข้อมูลแฟ้ม %s จาก %s

en: Reverting the document '%s'…
th: กำลังคืนข้อมูลแฟ้ม '%s' กลับ…

en: Right Margin Position
th: ตำแหน่งกั้นหน้าขวา

en: Run "make" in the document directory
th: เรียก "make" ในไดเรกทอรีของเอกสาร

en: Run command
th: เรียกคำสั่ง

en: Run gedit in standalone mode
th: เรียกทำงาน gedit ในโหมด standalone

en: Running tool:
th: กำลังเรียกใช้เครื่องมือ:

en: S_ave Anyway
th: ยืนยัน_บันทึก

en: S_elect the documents you want to save:
th: เ_ลือกเอกสารที่คุณต้องการจะบันทึก

en: S_hortcut key:
th: ปุ่ม_ลัด:

en: S_ort...
th: เ_รียงลำดับ...

en: S_tart at column:
th: เริ่มจาก_คอลัมน์ที่:

en: Save
th: บันทึก

en: Save _All
th: บันทึก_ทั้งหมด

en: Save _As…
th: _บันทึกเป็น…

en: Save changes to document “%s” before closing?
th: บันทึกการเปลี่ยนแปลงในเอกสาร “%s” ก่อนปิดหรือไม่?

en: Save the current file
th: บันทึกแฟ้มปัจจุบัน

en: Save the file as plain text?
th: บันทึกแฟ้มเป็นข้อความเปล่าหรือไม่?

en: Save the file using compression?
th: บันทึกแฟ้มโดยใช้การบีบอัดหรือไม่?

en: Saving %s
th: กำลังบันทึกแฟ้ม %s

en: Saving %s to %s
th: กำลังบันทึกแฟ้ม %s ที่ %s

en: Saving file '%s'…
th: กำลังบันทึกแฟ้ม '%s'…

en: Saving has been disabled by the system administrator.
th: การบันทึกถูกระงับไว้โดยผู้ดูแลระบบ

en: Search _backwards
th: ค้นหา_ย้อนกลับ

en: Search highlight mode...
th: ค้นหาโหมดเน้น...

en: Select _All
th: เลือกทั้ง_หมด

en: Select a character encoding from the menu and try again.
th: เลือกรหัสอักขระจากเมนู แล้วลองใหม่อีกครั้ง

en: Select a different character encoding from the menu and try again.
th: เลือกรหัสอักขระอื่นจากเมนู แล้วลองใหม่อีกครั้ง

en: Selected Format
th: รูปแบบที่เลือก

en: Selection
th: ส่วนที่เลือก

en: Send to fpaste
th: ส่งไปยัง fpaste

en: Set Location to First Document
th: กำหนดตำแหน่งที่ตั้งตามแฟ้มแรก

en: Set _Language...
th: กำหนด_ภาษา...

en: Set the character encoding to be used to open the files listed on the command line
th: กำหนดรหัสอักขระที่จะใช้เปิดแฟ้มที่ระบุในบรรทัดคำสั่ง

en: Sets whether to enable restoring of remote locations.
th: กำหนดว่าจะเปิดใช้การคืนค่าสำหรับแฟ้มในเครือข่ายหรือไม่

en: Shortcut _key:
th: ปุ่ม_ลัด:

en: Shortcut key with which the snippet is activated
th: ปุ่มลัดที่จะใช้เรียกข้อความสั้น

en: Show _Binary
th: แสดงแฟ้มไ_บนารี

en: Show _Hidden
th: แสดงแฟ้มซ่อ_น

en: Show multiple pages
th: แสดงหลายหน้า

en: Show the application's version
th: แสดงรุ่นของโปรแกรม

en: Show the next page
th: แสดงหน้าถัดไป

en: Show the previous page
th: แสดงหน้าที่แล้ว

en: Side _Panel
th: ช่องด้าน_ข้าง

en: Side panel is Visible
th: แสดงช่องด้านข้าง

en: Single snippets file
th: แฟ้มข้อความสั้นเดี่ยวๆ

en: Single word the snippet is activated with after pressing Tab
th: คำเดี่ยวๆ ที่จะใช้เรียกข้อความสั้นหลังจากกดปุ่มแท็บ

en: Smart Home End
th: Home End พิเศษ

en: Snippets
th: ข้อความสั้น

en: Snippets archive
th: แฟ้มจัดเก็บข้อความสั้น

en: Some invalid chars have been detected while saving “%s”
th: ตรวจพบอักขระที่ไม่ถูกต้องบางตัวขณะบันทึก “%s”

en: Sort
th: เรียงลำดับ

en: Sorts a document or selected text.
th: เรียงลำดับเอกสารหรือข้อความที่เลือก

en: Specifies how the cursor moves when the HOME and END keys are pressed. Use "disabled" to always move at the start/end of the line, "after" to move to the start/end of the line the first time the keys are pressed and to the start/end of the text ignoring whitespaces the second time the keys are pressed, "before" to move to the start/end of the text before moving to the start/end of the line and "always" to always move to the start/end of the text instead of the start/end of the line.
th: ระบุว่าจะเลื่อนเคอร์เซอร์อย่างไรเมื่อกดปุ่ม HOME และ END ใช้ค่า "disabled" ถ้าต้องการเลื่อนไปที่ต้น/ท้ายบรรทัดเสมอ, "after" ถ้าต้องการเลื่อนไปที่ต้น/ท้ายบรรทัดเมื่อกดครั้งแรก แล้วจึงจะย้ายมาต้น/ท้ายข้อความเมื่อกดครั้งที่สอง โดยกระโดดข้ามช่องว่างที่ต้น/ท้ายบรรทัด, "before" ถ้าต้องการเลื่อนไปที่ต้น/ท้ายข้อความก่อน แล้วจึงย้ายไปที่ต้น/ท้ายบรรทัดในครั้งต่อมา, และ "always" ถ้าต้องการเลื่อนไปที่ต้น/ท้ายข้อความเสมอ โดยไม่ย้ายไปที่ต้น/ท้ายบรรทัด

en: Specifies how to wrap long lines for printing. Use "none" for no wrapping, "word" for wrapping at word boundaries, and "char" for wrapping at individual character boundaries. Note that the values are case-sensitive, so make sure they appear exactly as mentioned here.
th: กำหนดว่าจะตัดบรรทัดอย่างไรในขณะจัดพิมพ์ หากใช้ "none" จะไม่ตัดบรรทัด, "word" จะตัดบรรทัดที่ขอบเขตคำ, และ "char" จะตัดบรรทัดที่ระดับตัวอักษร หมายเหตุ ตัวพิมพ์ใหญ่-เล็กมีความหมายต่างกัน

en: Specifies how to wrap long lines in the editing area. Use "none" for no wrapping, "word" for wrapping at word boundaries, and "char" for wrapping at individual character boundaries. Note that the values are case-sensitive, so make sure they appear exactly as mentioned here.
th: กำหนดว่าจะตัดบรรทัดอย่างไรในขณะแก้ไข หากใช้ "none" จะไม่ตัดบรรทัด, "word" จะตัดบรรทัดที่ขอบเขตคำ, และ "char" จะตัดบรรทัดที่ระดับตัวอักษร หมายเหตุ ตัวพิมพ์ใหญ่-เล็กมีความหมายต่างกัน

en: Specifies the font to use for a document's body when printing documents.
th: กำหนดแบบอักษรที่จะใช้สำหรับเวลาพิมพ์

en: Specifies the font to use for line numbers when printing. This will only take effect if the "Print Line Numbers" option is non-zero.
th: เลือกแบบอักษรสำหรับส่วนของเลขบรรทัดที่จะใช้สำหรับเวลาพิมพ์ มีผลใช้เมื่อ "พิมพ์เลขบรรทัด" ไม่มีค่าเป็นศูนย์

en: Specifies the font to use for page headers when printing a document. This will only take effect if the "Print Header" option is turned on.
th: เลือกแบบอักษรสำหรับส่วนหัวกระดาษตอนพิมพ์ มีผลเมื่อเลือกใช้ "พิมพ์หัวกระดาษ"

en: Specifies the last split mode used with line wrapping mode, so that when wrapping mode is off we still remember the split mode choice. Use "word" for wrapping at word boundaries, and "char" for wrapping at individual character boundaries.
th: ระบุโหมดแบ่งล่าสุดที่ใช้กับโหมดตัดบรรทัด เพื่อว่าเมื่อปิดโหมดการตัดบรรทัด เราจะยังคงจำไว้ว่าเลือกโหมดแบ่งแบบไหน ใช้ "word" จะตัดบรรทัดที่ขอบเขตคำ และ "char" จะตัดบรรทัดที่ระดับตัวอักษร

en: Specifies the maximum number of recently opened files that will be displayed in the "Recent Files" submenu.
th: กำหนดจำนวนชื่อแฟ้มที่เคยแก้ไขและแสดงในเมนูย่อย "แฟ้มล่าสุด"

en: Specifies the number of spaces that should be displayed instead of Tab characters.
th: กำหนดจำนวนช่องว่างเพื่อแสดงแทนอักษรแท็บ

en: Specifies the position of the right margin.
th: กำหนดตำแหน่งของกั้นหน้าขวา

en: Specifies when to show the notebook tabs. Use "never" to never show the tabs, "always" to always show the tabs, and "auto" to show the tabs only when there is more than one tab. Note that the values are case-sensitive, so make sure they appear exactly as mentioned here.
th: กำหนดว่าเมื่อใดจะแสดงแท็บของสมุดบันทึก ถ้าใช้ "never" จะไม่แสดงแท็บเลย "always" จะแสดงแท็บเสมอ และ "auto" จะแสดงแท็บเฉพาะเมื่อมีแท็บมากกว่าหนึ่งแท็บเท่านั้น หมายเหตุ ตัวพิมพ์ใหญ่-เล็กมีความหมายต่างกัน

en: Spell Checker
th: ตรวจตัวสะกด

en: Status Bar is Visible
th: แสดงแถบสถานะ

en: Stop Tool
th: หยุดเครื่องมือ

en: Stopped.
th: หยุด

en: String you want to search for
th: ข้อความที่คุณต้องการค้นหา

en: Style Scheme
th: ชุดสไตล์

en: Syntax Highlighting
th: การเน้นไวยากรณ์

en: Tab Group %i
th: กลุ่มแท็บ %i

en: Tab Size
th: ขนาดของแท็บ

en: Tab Stops
th: ตำแหน่งแท็บ

en: Tab Width: %u
th: ความกว้างแท็บ: %u

en: Target directory "%s" does not exist
th: ไม่มีไดเรกทอรีเป้าหมาย "%s" อยู่

en: Target directory "%s" is not a valid directory
th: ไดเรกทอรีเป้าหมาย "%s" ไม่ใช่ไดเรกทอรี

en: Text Editor
th: เครื่องมือแก้ไขข้อความ

en: Text Wrapping
th: การตัดบรรทัด

en: Text wrapping
th: การตัดบรรทัด

en: Text;Editor;Plaintext;Write;
th: ข้อความ;เครื่องมือแก้ไข;ข้อความเปล่า;เขียน;

en: The ID of a GtkSourceView Style Scheme used to color the text.
th: ชื่อชุดสไตล์ของ GtkSourceView ที่จะใช้เน้นสีข้อความ

en: The archive "%s" could not be created
th: ไม่สามารถสร้างแฟ้มจัดเก็บ "%s" ได้

en: The archive "%s" could not be extracted
th: ไม่สามารถแตกแฟ้มจัดเก็บ "%s" ได้

en: The bottom margin, in millimeters.
th: ขอบล่างเป็นมิลลิเมตร

en: The command color text
th: สีข้อความของคำสั่ง

en: The custom format used when inserting the date/time.
th: รูปแบบกำหนดเองเพื่อใช้แทรกวันที่/เวลา

en: The disk where you are trying to save the file has a limitation on file sizes. Please try saving a smaller file or saving it to a disk that does not have this limitation.
th: ดิสก์ที่คุณกำลังบันทึกแฟ้มมีข้อจำกัดด้านขนาดของแฟ้ม ลองบันทึกแฟ้มขนาดเล็กลงหรือบันทึกลงดิสก์อื่น

en: The disk where you are trying to save the file has a limitation on length of the file names. Please use a shorter name.
th: ดิสก์ที่คุณกำลังบันทึกแฟ้มมีข้อจำกัดเรื่องความยาวของชื่อแฟ้ม กรุณาใช้ชื่อที่สั้นกว่านี้

en: The document contains one or more characters that cannot be encoded using the specified character encoding.
th: เอกสารมีอักขระที่ไม่สามารถลงรหัสด้วยรหัสอักขระที่ระบุได้

en: The error color text
th: สีข้อความของข้อผิดพลาด

en: The file "%s" cannot be moved to the trash.
th: ไม่สามารถย้ายแฟ้ม "%s" ไปลงถังขยะได้

en: The file "%s" is read-only.
th: แฟ้ม "%s" อ่านได้อย่างเดียว

en: The file "%s" was previously saved as plain text and will now be saved using compression.
th: แฟ้ม "%s" ถูกบันทึกเป็นข้อความเปล่าไว้ก่อนหน้านี้ และขณะนี้จะบันทึกโดยใช้การบีบอัด

en: The file "%s" was previously saved using compression and will now be saved as plain text.
th: แฟ้ม "%s" ถูกบันทึกไว้ก่อนหน้านี้โดยมีการบีบอัด และขณะนี้จะบันทึกเป็นข้อความเปล่า

en: The file browser root directory to use when loading the file browser plugin and onload/tree_view is TRUE.
th: ไดเรกทอรีรากที่ช่องเรียกดูแฟ้มจะใช้เมื่อโหลดปลั๊กอินช่องเรียกดูแฟ้ม โดยค่าคีย์ onload/tree_view เป็นจริง

en: The file browser virtual root directory to use when loading the file browser plugin when onload/tree_view is TRUE. The virtual root must always be below the actual root.
th: ไดเรกทอรีรากเสมือนที่ช่องเรียกดูแฟ้มจะใช้เมื่อโหลดปลั๊กอินช่องเรียกดูแฟ้ม โดยค่าคีย์ onload/tree_view เป็นจริง ไดเรกทอรีรากเสมือนต้องอยู่ใต้รากจริงเสมอ

en: The file you opened has some invalid characters. If you continue editing this file you could corrupt this document.
th: แฟ้มที่คุณเปิดมีอักขระที่ไม่ถูกต้องอยู่ หากคุณยังแก้ไขแฟ้มนี้ต่อไป คุณอาจทำให้เอกสารนี้เสียหายได้

en: The file “%s” changed on disk.
th: แฟ้ม “%s” มีการเปลี่ยนแปลงเนื้อหาในดิสก์

en: The file “%s” has been modified since reading it.
th: แฟ้ม “%s” ถูกเปลี่ยนแปลงหลังจากการอ่านครั้งล่าสุด

en: The filter pattern to filter the file browser with. This filter works on top of the filter_mode.
th: แพตเทิร์นการกรองสำหรับกรองแฟ้มในช่องเรียกดูแฟ้ม การกรองนี้ กรองต่อจาก filter_mode อีกชั้นหนึ่ง

en: The following error occurred while exporting: %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะส่งออก: %s

en: The following error occurred while importing: %s
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะนำเข้า: %s

en: The following files could not be imported: %s
th: ไม่สามารถนำเข้าแฟ้มต่อไปนี้ได้: %s

en: The left margin, in millimeters.
th: ขอบซ้ายเป็นมิลลิเมตร

en: The location of the file cannot be accessed.
th: ตำแหน่งของแฟ้มไม่สามารถเข้าถึงได้

en: The location “%s” is not currently reachable.
th: ตำแหน่ง “%s” ไม่สามารถติดต่อได้ในขณะนี้

en: The new directory is currently filtered out. You need to adjust your filter settings to make the directory visible
th: ไดเรกทอรีใหม่ที่สร้างถูกกรองออกอยู่ คุณต้องปรับกฎการกรองของคุณเพื่อให้มองเห็นไดเรกทอรีได้

en: The new file is currently filtered out. You need to adjust your filter settings to make the file visible
th: แฟ้มใหม่ที่สร้างถูกกรองออกอยู่ คุณต้องปรับกฎการกรองของคุณเพื่อให้มองเห็นแฟ้มได้

en: The number of followed links is limited and the actual file could not be found within this limit.
th: จำนวนขั้นของการตามลิงก์ถูกจำกัด และไม่สามารถไปถึงแฟ้มจริงภายในจำนวนขั้นที่กำหนดนี้

en: The preview of a page in the document to be printed
th: ตัวอย่างของหน้าเอกสารที่จะสั่งพิมพ์

en: The renamed file is currently filtered out. You need to adjust your filter settings to make the file visible
th: แฟ้มที่เปลี่ยนชื่อถูกกรองออกอยู่ คุณต้องปรับกฎการกรองของคุณเพื่อให้มองเห็นแฟ้มได้

en: The right margin, in millimeters.
th: ขอบขวาเป็นมิลลิเมตร

en: The selected color scheme cannot be installed.
th: ไม่สามารถติดตั้งชุดสีที่เลือกได้

en: The selected files cannot be moved to the trash.
th: ไม่สามารถย้ายแฟ้มที่เลือกไว้ไปลงถังขยะได้

en: The selected format used when inserting the date/time.
th: รูปแบบที่เลือกเพื่อใช้แทรกวันที่/เวลา

en: The supplemental patterns to use when filtering binary files.
th: แพตเทิร์นเสริมที่จะใช้กรองแฟ้มไบนารี

en: The top margin, in millimeters.
th: ขอบบนเป็นมิลลิเมตร

en: The total number of pages in the document
th: จำนวนหน้าทั้งหมดของเอกสาร

en: There are no snippets selected to be exported
th: ไม่ได้เลือกข้อความสั้นสำหรับส่งออกไว้

en: There are unsaved documents
th: มีเอกสารที่ไม่ได้บันทึก

en: There is %d document with unsaved changes. Save changes before closing? | There are %d documents with unsaved changes. Save changes before closing?
th[0]: มีเอกสารทั้งหมด %d ฉบับถูกแก้ไขโดยยังไม่บันทึก คุณต้องการบันทึกก่อนปิดหรือไม่?

en: There is a new version of gedit
th: มี gedit รุ่นใหม่

en: There is a tab with errors | There are %d tabs with errors
th[0]: มี %d แท็บมีปัญหา

en: There is not enough disk space to save the file. Please free some disk space and try again.
th: เหลือพื้นที่บนดิสก์ไม่พอที่จะบันทึกแฟ้มนี้ กรุณาลบข้อมูลที่ไม่จำเป็นออก แล้วลองใหม่อีกครั้ง

en: There was a problem opening the file “%s”.
th: เกิดปัญหาในการเปิดแฟ้ม “%s”

en: There was an error displaying the URI.
th: เกิดข้อผิดพลาดในการแสดง URI

en: There was an error displaying the help.
th: เกิดข้อผิดพลาดในการแสดงคำแนะนำ

en: This accelerator is already bound to %s
th: คีย์ด่วนนี้ใช้เรียก %s อยู่ก่อนแล้ว

en: This file “%s” is already open in another window.
th: แฟ้มนี้ “%s” ถูกเปิดอยู่แล้วในหน้าต่างบานอื่น

en: This is not a valid Tab trigger. Triggers can either contain alphanumeric characters (or _, : and .) or a single (non-alphanumeric) character like: {, [, etc.
th: ข้อความนี้ไม่ใช่ตัวย่อสะกิดด้วยแท็บที่ใช้ได้ ข้อความที่สะกิดได้ อาจเป็นพยัญชนะหรือตัวเลขหลายตัว (หรือ _, : และ .) หรืออักขระเดี่ยวๆ ที่ไม่ใช่พยัญชนะหรือตัวเลข เช่น {, [ เป็นต้น

en: This value determines what files get filtered from the file browser. Valid values are: none (filter nothing), hide-hidden (filter hidden files) and hide-binary (filter binary files).
th: ค่านี้กำหนดว่าแฟ้มใดจะถูกกรองออกไปจากช่องเรียกดูแฟ้ม ค่าที่เป็นไปได้คือ: none (ไม่กรอง), hide-hidden (กรองแฟ้มซ่อนออกไป) และ hide-binary (กรองแฟ้มไบนารีออกไป)

en: Tool Output
th: ผลลัพธ์เครื่องมือ

en: Toolbar is Visible
th: แสดงแถบเครื่องมือ

en: Tools
th: เครื่องมือ

en: Type a new accelerator
th: พิมพ์คีย์ด่วนที่จะใช้

en: Type a new accelerator, or press Backspace to clear
th: พิมพ์คีย์ด่วนที่จะใช้ หรือกด Backspace เพื่อล้างค่า

en: Type a new shortcut
th: กดปุ่มลัดที่จะใช้

en: Type a new shortcut, or press Backspace to clear
th: กดปุ่มลัดที่จะใช้ หรือกด Backspace เพื่อล้างค่า

en: Type to search...
th: พิมพ์เพื่อค้นหา...

en: Unable to detect the character encoding.
th: ไม่สามารถตรวจสอบรหัสอักขระได้

en: Unable to find the object '%s' inside file %s.
th: หาอ็อบเจกต์ '%s' ภายในแฟ้ม %s ไม่พบ

en: Unable to handle this location.
th: ไม่สามารถจัดการตำแหน่งนี้ได้

en: Unable to handle “%s:” locations.
th: ไม่สามารถจัดการตำแหน่ง “%s:” ได้

en: Unable to open UI file %s. Error: %s
th: ไม่สามารถเปิดแฟ้มส่วนติดต่อผู้ใช้ %s ข้อผิดพลาด: %s

en: Unexpected error: %s
th: เกิดข้อผิดพลาดไม่คาดหมาย: %s

en: Uninstall Scheme
th: ถอดถอนชุดสี

en: Uninstall scheme
th: ถอดถอนชุดสี

en: Unix/Linux
th: ยูนิกซ์/ลินุกซ์

en: Untitled Document %d
th: เอกสารไม่มีชื่อ %d

en: Untitled File
th: แฟ้มไม่มีชื่อ

en: Untitled Folder
th: โฟลเดอร์ไม่มีชื่อ

en: Untitled documents only
th: เอกสารที่ยังไม่มีชื่อเท่านั้น

en: Use Default Font
th: ใช้แบบอักษรปริยาย

en: Use Spaces
th: แทรกช่องว่าง

en: Use the _selected format
th: ใช้รูปแบบที่เ_ลือก

en: Version to Ignore
th: รุ่นที่จะเพิกเฉย

en: Version to ignore until a newer version is released.
th: รุ่นที่ไม่ต้องใส่ใจจนกว่าจะมีรุ่นที่ใหม่กว่าออกมา

en: View
th: มุมมอง

en: When inserting date/time...
th: เมื่อแทรกวันที่/เวลา...

en: Whether gedit should automatically save modified files after a time interval. You can set the time interval with the "Autosave Interval" option.
th: ให้ gedit บันทึกการแก้ไขโดยอัตโนมัติเป็นช่วงๆ หรือไม่ คุณสามารถกำหนดช่วงเวลาการบันทึกได้โดยตั้งค่าตัวเลือก "ช่วงเวลาการบันทึกข้อมูลอัตโนมัติ"

en: Whether gedit should create backup copies for the files it saves.
th: กำหนดให้ gedit สร้างสำเนาสำรองสำหรับแฟ้มที่บันทึก

en: Whether gedit should display line numbers in the editing area.
th: ให้ gedit แสดงเลขบรรทัดในพื้นที่แก้ไข

en: Whether gedit should display the overview map for the document.
th: จะให้ gedit แสดงผังภาพรวมของเอกสารหรือไม่

en: Whether gedit should display the right margin in the editing area.
th: ให้ gedit แสดงกั้นหน้าขวาในพื้นที่แก้ไข

en: Whether gedit should enable automatic indentation.
th: ให้ gedit ร่นบรรทัดให้โดยอัตโนมัติ

en: Whether gedit should enable syntax highlighting.
th: ให้ gedit เน้นข้อความตามไวยากรณ์ของเนื้อหา

en: Whether gedit should highlight all the occurrences of the searched text.
th: กำหนดให้ gedit เน้นคำที่พบทั้งหมดเมื่อค้นข้อความ

en: Whether gedit should highlight matching brackets.
th: กำหนดให้ gedit เน้นวงเล็บที่เข้าคู่กัน

en: Whether gedit should highlight the current line.
th: กำหนดให้ gedit เน้นบรรทัดปัจจุบัน

en: Whether gedit should include a document header when printing documents.
th: กำหนดให้ gedit พิมพ์หัวกระดาษด้วย

en: Whether gedit should insert spaces instead of tabs.
th: กำหนดให้ gedit ใส่ช่องว่างแทนแท็บ

en: Whether gedit should print syntax highlighting when printing documents.
th: กำหนดให้ gedit เน้นไวยากรณ์ในการจัดพิมพ์เอกสาร

en: Whether gedit should restore the previous cursor position when a file is loaded.
th: กำหนดให้ gedit คืนค่าตำแหน่งเคอร์เซอร์ล่าสุดเมื่อโหลดแฟ้ม

en: Whether gedit will ensure that documents always end with a trailing newline.
th: กำหนดให้ gedit ตรวจสอบให้แน่ใจว่าเอกสารจบด้วยอักขระขึ้นบรรทัดใหม่เสมอ

en: Whether the document will get a background pattern painted.
th: จะระบายแพตเทิร์นพื้นหลังให้กับเอกสารหรือไม่

en: Whether the side panel at the left of editing windows should be visible.
th: จะแสดงช่องด้านข้างที่ด้านซ้ายของหน้าต่างแก้ไขข้อความหรือไม่

en: Whether the status bar at the bottom of editing windows should be visible.
th: จะแสดงแถบสถานะที่ด้านล่างของหน้าต่างแก้ไขข้อความหรือไม่

en: Whether the toolbar should be visible in editing windows.
th: จะแสดงแถบเครื่องมือในหน้าต่างแก้ไขข้อความหรือไม่

en: Whether to use the system font
th: ใช้แบบอักษรของระบบหรือไม่

en: Whether to use the system's default fixed width font for editing text instead of a font specific to gedit. If this option is turned off, then the font named in the "Editor Font" option will be used instead of the system font.
th: ใช้แบบอักษรความกว้างคงที่ปริยายของระบบในการแก้ไขข้อความหรือไม่ ถ้าปิดตัวเลือกนี้ แบบอักษรที่ใช้จะเป็นไปตามตัวเลือก "แบบอักษรของเครื่องมือแก้ไข" แทนแบบอักษรของระบบ

en: Whether you are writing the next bestseller, programming an innovative application, or simply taking some quick notes, gedit will be a reliable tool to accomplish your task.
th: ไม่ว่าคุณจะเขียนหนังสือขายดีเล่มถัดไป หรือเขียนโปรแกรมประยุกต์เปี่ยมนวัตกรรม หรือเพียงแค่จดบันทึกอย่างเร็ว gedit ก็จะเป็นเครื่องมือที่เชื่อถือได้ที่จะทํางานของคุณให้สำเร็จ

en: Windows
th: วินโดวส์

en: Words
th: คำ

en: Wra_p around
th: หมดแล้วเ_ริ่มใหม่

en: You are trying to save the file on a read-only disk. Please check that you typed the location correctly and try again.
th: คุณกำลังพยายามบันทึกแฟ้มในดิสก์ที่อ่านได้อย่างเดียว กรุณาตรวจสอบว่าคุณพิมพ์ตำแหน่งถูกต้องหรือไม่ แล้วลองใหม่อีกครั้ง

en: You can also choose another character encoding and try again.
th: คุณสามารถเลือกรหัสอักขระอื่น แล้วลองใหม่อีกครั้ง

en: You can download the new version of gedit by clicking on the download button or ignore that version and wait for a new one
th: คุณสามารถดาวน์โหลด gedit รุ่นใหม่ได้โดยกดปุ่มดาวน์โหลด หรือมิเช่นนั้นก็ไม่ต้องสนใจรุ่นนี้และรอรุ่นถัดไป

en: You do not have the permissions necessary to open the file.
th: คุณไม่มีสิทธิ์เพียงพอที่จะเปิดแฟ้มได้

en: You do not have the permissions necessary to save the file. Please check that you typed the location correctly and try again.
th: คุณไม่มีสิทธิ์เพียงพอที่จะบันทึกแฟ้มนี้ได้ กรุณาตรวจสอบว่าพิมพ์ตำแหน่งถูกต้องหรือไม่ แล้วลองใหม่อีกครั้ง

en: You must be inside a word to run this command
th: คุณต้องอยู่ภายในคำเพื่อจะเรียกคำสั่งนี้

en: Your system is offline. Check your network.
th: ระบบของคุณออฟไลน์อยู่ กรุณาตรวจสอบการเชื่อมต่อเครือข่ายของคุณ

en: Zoom 1:1
th: อัตราขยาย 1:1

en: Zoom the page in
th: ขยายหน้ากระดาษเข้า

en: Zoom the page out
th: ย่อหน้ากระดาษออก

en: Zoom to fit the whole page
th: ย่อ-ขยายให้พอดีหน้า

en: [FILE...] [+LINE[:COLUMN]]
th: [แฟ้ม...] [+บรรทัด[:คอลัมน์]]

en: _About
th: เ_กี่ยวกับ

en: _Applicability:
th: _กระทำกับ:

en: _Apply
th: เริ่มใ_ช้

en: _Autosave files every
th: _บันทึกแฟ้มปัจจุบันโดยอัตโนมัติทุกๆ

en: _Body:
th: _ตัวข้อความ:

en: _Bottom Panel
th: ช่องด้าน_ล่าง

en: _Cancel
th: _ยกเลิก

en: _Check Spelling...
th: ตรวจตัว_สะกด...

en: _Clear Highlight
th: เ_ลิกเน้นคำค้น

en: _Close
th: ปิ_ด

en: _Close All
th: ปิ_ดทั้งหมด

en: _Close Preview
th: ปิ_ดตัวอย่างก่อนพิมพ์

en: _Copy
th: _คัดลอก

en: _Delete
th: _ลบ

en: _Description
th: คำ_บรรยาย

en: _Display line numbers
th: แสดงเ_ลขบรรทัด

en: _Document Statistics
th: ส_ถิติของเอกสาร

en: _Documents
th: เ_อกสาร

en: _Download
th: _ดาวน์โหลด

en: _Drop targets:
th: เ_ป้าหมายการวาง:

en: _Edit
th: แ_ก้ไข

en: _Enable automatic indentation
th: เปิดใช้การ_ร่นบรรทัดอัตโนมัติ

en: _Encoding
th: _รหัสอักขระ

en: _Error color:
th: สีของข้อ_ผิดพลาด:

en: _File
th: แ_ฟ้ม

en: _Filter
th: _กรอง

en: _Find and Replace…
th: หาและแ_ทนที่…

en: _Find…
th: _หา…

en: _Fullscreen
th: เ_ต็มจอ

en: _Go to Line…
th: ไ_ปที่บรรทัด…

en: _Help
th: _วิธีใช้

en: _Highlight Misspelled Words
th: เ_น้นคำสะกดผิด

en: _Highlight Mode…
th: โหมดเ_น้น…

en: _Ignore
th: ไ_ม่สนใจ

en: _Ignore Version
th: ไ_ม่สนใจรุ่น

en: _Input:
th: ข้อมูลเ_ข้า:

en: _Insert
th: แ_ทรก

en: _Keyboard Shortcuts
th: ปุ่ม_ลัด

en: _Line numbers:
th: เ_ลขบรรทัด:

en: _Match Case
th: ตัวพิมพ์ใหญ่-เ_ล็กตรงกัน

en: _Match case
th: ตัวพิมพ์ใหญ่-เ_ล็กตรงกัน

en: _Move To New Window
th: ย้ายไปหน้า_ต่างใหม่

en: _Move to Trash
th: _ทิ้งลงถังขยะ

en: _New
th: ใ_หม่

en: _New Folder
th: โฟ_ลเดอร์ใหม่

en: _New Tab Group
th: กลุ่มแท็บใ_หม่

en: _New Window
th: หน้า_ต่างใหม่

en: _Number every
th: แสดงเลขบรรทัดทุ_กๆ

en: _Open
th: _เปิด

en: _Open in Terminal
th: _เปิดในเทอร์มินัล

en: _Output:
th: ผลลัพธ์_ออก:

en: _Paste
th: _แปะ

en: _Preferences
th: _ปรับแต่ง

en: _Previous Document
th: เอกสารก่อนห_น้า

en: _Print…
th: _พิมพ์…

en: _Prompt for a format
th: _ถามรูปแบบ

en: _Quit
th: _ออก

en: _Redo
th: _ทำซ้ำ

en: _Reload
th: _อ่านใหม่

en: _Rename...
th: เปลี่ยน_ชื่อ...

en: _Replace
th: แ_ทนที่

en: _Reset
th: _ล้างค่า

en: _Restore Default Fonts
th: คืนค่าแบบอักษร_ปริยาย

en: _Retry
th: _ลองใหม่

en: _Reverse order
th: เรียงย้อ_นลำดับ

en: _Revert
th: คืน_กลับ

en: _Save
th: _บันทึก

en: _Save All
th: บันทึก_ทั้งหมด

en: _Save As Plain Text
th: _บันทึกเป็นข้อความเปล่า

en: _Save As…
th: _บันทึกเป็น…

en: _Save Using Compression
th: _บันทึกโดยใช้การบีบอัด

en: _Save:
th: _บันทึก:

en: _Search
th: _ค้นหา

en: _Select
th: เ_ลือก

en: _Set Root to Active Document
th: _กำหนดรากตามเอกสารที่ใช้งานอยู่

en: _Sort
th: เ_รียงลำดับ

en: _Tab trigger:
th: ตัวย่อสะกิดด้วยแ_ท็บ:

en: _Tab width:
th: ความกว้างแ_ท็บ:

en: _Tools
th: เครื่อ_งมือ

en: _Undo
th: เรี_ยกคืน

en: _Use custom format
th: ใช้รูปแบบ_กำหนดเอง

en: _Use the system fixed width font (%s)
th: ใ_ช้แบบอักษรความกว้างคงที่ของระบบ (%s)

en: _View
th: มุ_มมอง

en: _View Folder
th: แ_สดงโฟลเดอร์

en: _Wrap Around
th: ห_มดแล้วเริ่มใหม่

en: _minutes
th: _นาที

en: gedit Text Editor
th: เครื่องมือแก้ไขข้อความ gedit

en: gedit is a small and lightweight text editor for the GNOME Desktop
th: gedit เป็นเครื่องมือแก้ไขข้อความขนาดเล็กและใช้งานง่ายสำหรับ GNOME

en: gedit is the official text editor of the GNOME desktop environment. While aiming at simplicity and ease of use, gedit is a powerful general purpose text editor.
th: gedit เป็นโปรแกรมแก้ไขข้อความอย่างเป็นทางการของเดสก์ท็อป GNOME ในขณะที่ gedit มุ่งไปที่ความเรียบง่ายและความสะดวกใช้ แต่ก็เป็นโปรแกรมแก้ไขข้อความที่มีประสิทธิภาพสำหรับงานทั่วไปเช่นกัน

[ctx: label of the find button]
en: _Find
th: _หา

[ctx: label on the left of the GtkEntry containing text to search]
en: F_ind
th: ห_า

en: lines
th: บรรทัด

en: of
th: จาก

[ctx: shortcut window]
en: Check spelling
th: ตรวจตัวสะกด

[ctx: shortcut window]
en: Clear highlight
th: เลิกเน้นคำค้น

[ctx: shortcut window]
en: Close all the documents
th: ปิดเอกสารทั้งหมด

[ctx: shortcut window]
en: Close the document
th: ปิดเอกสาร

[ctx: shortcut window]
en: Convert to lowercase
th: เปลี่ยนเป็นตัวพิมพ์เล็ก

[ctx: shortcut window]
en: Convert to uppercase
th: เปลี่ยนเป็นตัวพิมพ์ใหญ่

[ctx: shortcut window]
en: Copy and Paste
th: คัดลอกและแปะ

[ctx: shortcut window]
en: Copy selected text to clipboard
th: คัดลอกข้อความที่เลือกไปยังคลิปบอร์ด

[ctx: shortcut window]
en: Create a new document in a tab
th: สร้างแท็บเอกสารใหม่

[ctx: shortcut window]
en: Create a new document in a window
th: สร้างหน้าต่างเอกสารใหม่

[ctx: shortcut window]
en: Create a new tab group
th: สร้างกลุ่มแท็บใหม่

[ctx: shortcut window]
en: Cut selected text to clipboard
th: ตัดข้อความที่เลือกไปยังคลิปบอร์ด

[ctx: shortcut window]
en: Decrement number at cursor
th: ลดจำนวนที่ตำแหน่งเคอร์เซอร์

[ctx: shortcut window]
en: Delete current line
th: ลบบรรทัดปัจจุบัน

[ctx: shortcut window]
en: Documents
th: เอกสาร

[ctx: shortcut window]
en: Editing
th: การแก้ไข

[ctx: shortcut window]
en: Find
th: หา

[ctx: shortcut window]
en: Find and Replace
th: หาและแทนที่

[ctx: shortcut window]
en: Find the next match
th: หาถัดไปที่ตรงกัน

[ctx: shortcut window]
en: Find the previous match
th: หาก่อนหน้าที่ตรงกัน

[ctx: shortcut window]
en: Fullscreen on / off
th: เปิด / ปิดโหมดเต็มจอ

[ctx: shortcut window]
en: Go to line
th: ไปที่บรรทัด

[ctx: shortcut window]
en: Increment number at cursor
th: เพิ่มจำนวนที่ตำแหน่งเคอร์เซอร์

[ctx: shortcut window]
en: Invert case
th: กลับตัวพิมพ์ใหญ่-เล็ก

[ctx: shortcut window]
en: Join selected lines
th: เชื่อมบรรทัดที่เลือก

[ctx: shortcut window]
en: Move current line down
th: เลื่อนบรรทัดปัจจุบันลง

[ctx: shortcut window]
en: Move current line up
th: เลื่อนบรรทัดปัจจุบันขึ้น

[ctx: shortcut window]
en: Move current word left
th: เลื่อนคำปัจจุบันไปทางซ้าย

[ctx: shortcut window]
en: Move current word right
th: เลื่อนคำปัจจุบันไปทางขวา

[ctx: shortcut window]
en: Open a document
th: เปิดเอกสาร

[ctx: shortcut window]
en: Paste text from clipboard
th: แปะข้อความจากคลิปบอร์ด

[ctx: shortcut window]
en: Print the document
th: พิมพ์เอกสาร

[ctx: shortcut window]
en: Quit the application
th: ออกจากโปรแกรม

[ctx: shortcut window]
en: Redo previous command
th: ทำซ้ำคำสั่งที่แล้ว

[ctx: shortcut window]
en: Reopen the most recently closed document
th: เปิดเอกสารที่ปิดล่าสุดขึ้นมาใหม่

[ctx: shortcut window]
en: Save all the documents
th: บันทึกเอกสารทั้งหมด

[ctx: shortcut window]
en: Save the document
th: บันทึกเอกสาร

[ctx: shortcut window]
en: Save the document with a new filename
th: บันทึกเอกสารด้วยชื่อแฟ้มใหม่

[ctx: shortcut window]
en: Select all text
th: เลือกข้อความทั้งหมด

[ctx: shortcut window]
en: Selection
th: การเลือก

[ctx: shortcut window]
en: Show bottom panel
th: แสดงช่องด้านล่าง

[ctx: shortcut window]
en: Show completion window
th: แสดงหน้าต่างเติมเต็มข้อความ

[ctx: shortcut window]
en: Show side panel
th: แสดงช่องด้านข้าง

[ctx: shortcut window]
en: Switch to the first - ninth document
th: ย้ายไปยังเอกสารที่ 1-9

[ctx: shortcut window]
en: Switch to the next document
th: ย้ายไปยังเอกสารถัดไป

[ctx: shortcut window]
en: Switch to the previous document
th: ย้ายไปยังเอกสารก่อนหน้า

[ctx: shortcut window]
en: Toggle insert / overwrite
th: สลับการแทรก / เขียนทับ

[ctx: shortcut window]
en: Tools
th: เครื่องมือ

[ctx: shortcut window]
en: Undo and Redo
th: เรียกคืนและทำซ๋ำ

[ctx: shortcut window]
en: Undo previous command
th: เรียกคืนคำสั่งที่แล้ว

[ctx: shortcut window]
en: Windows and Panels
th: หน้าต่างและช่องทำงาน

[ctx: window title]
en: Open
th: เปิด

[ctx: window title]
en: Save As
th: บันทึกเป็น

en: “%s” is a directory.
th: “%s” เป็นไดเรกทอรี

en: “%s” is not a regular file.
th: “%s” ไม่ใช่แฟ้มปกติ

en: “%s” is not a valid location.
th: “%s” ไม่ใช่ตำแหน่งที่ถูกต้อง

en: “%s” is not a valid location. Please check that you typed the location correctly and try again.
th: “%s” ไม่ใช่ตำแหน่งที่ถูกต้อง กรุณาตรวจสอบว่าคุณพิมพ์ตำแหน่งถูกต้องหรือไม่ แล้วลองใหม่อีกครั้ง
